Cấu hình chơi Baldur's Gate 3 cần gì? Baldur's Gate 3 yêu cầu tối thiểu GPU GTX 970/RX 480, CPU i5-4690/FX 8350, 8GB RAM và 150GB ổ SSD (bắt buộc, không chạy tốt trên HDD). Mức khuyến nghị cần CPU 6 nhân (i7-8700K/Ryzen 5 3600) và GPU RTX 2060 Super trở lên. Điều ít người biết: bản thân game khá nhẹ ở 2 chương đầu, nhưng Act 3 — khi vào thành phố Baldur's Gate — nặng hẳn lên do mật độ NPC dày đặc, không phải do đồ họa cao hơn.
Tóm tắt nhanh: Baldur's Gate 3 yêu cầu tối thiểu GTX 970/RX 480, khuyến nghị RTX 2060 Super với CPU 6 nhân (i7-8700K/Ryzen 5 3600). Điểm đặc biệt: Act 3 (thành phố Baldur's Gate) nặng CPU hơn hẳn Act 1-2 vì mật độ NPC dày đặc, hiệu ứng động đất, và chuyển cảnh camera — không phải do yêu cầu đồ họa tăng. Máy không đủ mạnh vẫn chơi được qua Cloud PC Thinkmay: gói 29.000đ và 349.000đ dùng CPU Xeon Platinum dùng chung, chơi được nhưng không tối ưu — chỉ ở mức trải nghiệm được, không mượt hoàn toàn kể cả ở Act 1-2. Muốn mượt mà hơn xuyên suốt cả game nên chọn gói 699.000đ (CPU AMD EPYC Milan).
Cấu hình chính thức Baldur's Gate 3
Đây là yêu cầu chính thức từ Larian Studios, đã ổn định sau Patch 8 (bản vá cuối cùng theo công bố của studio).

| Mức | CPU | GPU | RAM | Ổ cứng |
|---|---|---|---|---|
| Tối thiểu | Core i5-4690 / FX 8350 | GTX 970 / RX 480 | 8GB | 150GB SSD (bắt buộc) |
| Khuyến nghị | Core i7-8700K / Ryzen 5 3600 (6 nhân) | RTX 2060 Super / RX 5700 XT | 16GB | 150GB SSD (bắt buộc) |
Nguồn: yêu cầu hệ thống chính thức từ Larian Studios, ổn định từ sau Patch 8 (bản vá cuối cùng của game).
Vì sao Act 3 nặng hơn Act 1-2 gấp đôi?
Đây là điểm khác biệt lớn nhất của Baldur's Gate 3 so với các game RPG khác: yêu cầu cấu hình không đổi xuyên suốt game, nhưng FPS thực tế giảm mạnh khi vào Act 3 — dù chạy cùng một cấu hình.
Nguyên nhân không phải do đồ họa Act 3 chi tiết hơn, mà do 3 yếu tố CPU cụ thể: mật độ NPC trong thành phố Baldur's Gate cao hơn hẳn Act 1-2 (vốn chủ yếu là thiên nhiên và khu định cư nhỏ), hiệu ứng động đất diễn ra xuyên suốt thành phố, và chuyển cảnh camera vào hội thoại/cutscene gây giật hình rõ rệt hơn.

- Mật độ NPC: thành phố Baldur's Gate đông NPC hơn nhiều so với Act 1-2 — CPU phải xử lý AI liên tục
- Hiệu ứng động đất: chạy xuyên suốt Act 3, tăng tải xử lý vật lý/môi trường
- Chuyển cảnh camera: stutter rõ rệt khi vào hội thoại hoặc cutscene, đặc biệt trong thành phố
- Giảm settings đồ họa chỉ giúp một phần — vì nút thắt là CPU, không phải GPU
Máy của bạn có đủ chơi Baldur's Gate 3 không?
Vì yêu cầu khá thấp ở Act 1-2 nhưng CPU-bound nặng ở Act 3, máy cần đánh giá theo cả 2 tiêu chí: GPU cho đồ họa và CPU đa nhân cho Act 3.
| Loại máy | Act 1-2 | Act 3 (thành phố Baldur's Gate) |
|---|---|---|
| PC gaming 2020+ (RTX 2060 Super+, CPU 6 nhân+) | ✓ Rất mượt | ✓ Ổn định, ít giật |
| PC/laptop gaming cũ (GTX 970-1060, CPU 4 nhân) | ✓ Chơi tốt | △ Giật khi vào thành phố, đông NPC |
| Laptop văn phòng (GPU tích hợp) | ✗ Không đạt tối thiểu | ✗ Không chạy được |
| MacBook (mọi đời) | ✗ Không có bản macOS native | ✗ Không chạy được |
Máy không đủ mạnh? Chơi Baldur's Gate 3 qua Cloud PC
Nếu máy bạn rơi vào nhóm không chạy được trực tiếp — không cần mua PC mới. Cloud PC Thinkmay chạy game trên GPU RTX thật ở datacenter, máy bạn chỉ nhận stream hình ảnh qua trình duyệt.
Lưu ý quan trọng: gói 29.000đ và 349.000đ dùng CPU Xeon Platinum dùng chung — chạy được Baldur's Gate 3 nhưng không tối ưu, chỉ ở mức trải nghiệm được (không mượt hoàn toàn, kể cả ở Act 1-2), và dễ giật hơn khi vào thành phố Baldur's Gate ở Act 3. Muốn chơi mượt mà hơn nên chọn gói tháng cao cấp 699.000đ dùng CPU AMD EPYC Milan mạnh hơn hẳn.

| Gói | CPU / GPU | Thời lượng | Giá |
|---|---|---|---|
| Gói giờ | Xeon Platinum / RTX 3060Ti | 3 giờ chơi | 29.000đ — trải nghiệm được, chưa tối ưu, có thể giật ở Act 3 |
| Gói tháng cơ bản | Xeon Platinum / RTX 3060Ti | 120 giờ / 30 ngày | 349.000đ — tương tự, chỉ ở mức chơi được |
| Gói tháng cao cấp | AMD EPYC Milan / RTX 5060Ti | Không giới hạn / 30 ngày | 699.000đ — khuyến nghị nếu muốn mượt mà hơn |
Gói 29k/349k (CPU Xeon Platinum) vẫn chơi được để thử, nhưng không tối ưu — chỉ ở mức trải nghiệm được. Nếu muốn mượt mà hơn, đặc biệt khi chơi lâu dài hoặc vào Act 3, nên chọn thẳng gói 699k (CPU AMD EPYC Milan).
Baldur's Gate 3 cần cấu hình gì để chạy mượt?
GTX 970/RX 480 tối thiểu, RTX 2060 Super khuyến nghị. Cần CPU 6 nhân (i7-8700K/Ryzen 5 3600 trở lên) để tránh giật ở Act 3. Bắt buộc ổ SSD, không chạy tốt trên HDD. Trên Cloud PC, gói CPU Xeon Platinum (29k/349k) chỉ ở mức trải nghiệm được — muốn mượt hơn nên chọn gói 699k (AMD EPYC Milan).
Vì sao Baldur's Gate 3 giật hình ở Act 3 dù Act 1-2 mượt?
Do mật độ NPC dày đặc trong thành phố Baldur's Gate, hiệu ứng động đất chạy xuyên suốt, và chuyển cảnh camera vào hội thoại/cutscene. Đây là vấn đề CPU-bound, không phải do đồ họa — giảm settings chỉ giúp được một phần.
Baldur's Gate 3 có chạy được trên HDD không?
Không khuyến nghị. Larian yêu cầu SSD bắt buộc — chạy trên HDD gây load lâu và có thể giật khi chuyển cảnh.
Laptop văn phòng có chơi được Baldur's Gate 3 không?
Không trực tiếp vì thiếu GPU rời đạt tối thiểu GTX 970. Chơi được ngay qua Cloud PC — Thinkmay xử lý đồ họa trên GPU RTX thật ở server.
Chơi Baldur's Gate 3 qua Cloud PC gói nào mượt nhất?
Gói tháng cao cấp 699.000đ (CPU AMD EPYC Milan + RTX 5060Ti) — khuyến nghị nếu muốn mượt mà. Gói rẻ hơn (29k/349k, CPU Xeon Platinum) vẫn chơi được nhưng không tối ưu, chỉ ở mức trải nghiệm được, kể cả ở Act 1-2, và dễ giật hơn khi vào Act 3.
Baldur's Gate 3 có anti-cheat chặn Cloud PC không?
Không. Baldur's Gate 3 là game single-player/co-op, không có hệ thống anti-cheat chặn máy ảo giống game esports cạnh tranh cao — chơi bình thường qua Cloud PC.
Xem thêm
Kết luận
Baldur's Gate 3 có yêu cầu cấu hình vừa phải ở Act 1-2, nhưng Act 3 (thành phố Baldur's Gate) nặng CPU hơn hẳn do mật độ NPC dày đặc — không phải do đồ họa cao hơn. Nếu máy bạn không đủ mạnh, Cloud PC Thinkmay là giải pháp không cần đầu tư PC mới — nhưng nên chọn gói 699k (CPU AMD EPYC Milan) để chơi mượt xuyên suốt cả game, kể cả khi vào Act 3.